Little Star
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Little Star

Welcome to the Little Star

Trang ChínhTrang Chính  PortalPortal  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  
Top posters
[Λ]d|V|in [Ў]μmЗtΛ™ (224)
Lý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy Vote_lcapLý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy Voting_barLý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy Vote_rcap 
rock_star (92)
Lý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy Vote_lcapLý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy Voting_barLý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy Vote_rcap 
huuhuan96 (54)
nh0z_Huan (47)
gin.princess (38)
ñhøç Çrµët © (24)
TyKool (17)
Hero_Jaejoong (13)
PePj17 (10)
icecream_kute (8)

Lý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy

Go down 
Tác giảThông điệp
gin.princess
Mod
Mod
gin.princess

Lý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy Empty
Bài gửiTiêu đề: Lý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy   Lý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy Icon_minitimeWed Jun 03, 2009 3:55 pm

Linh không hiểu chuyện gì đang xảy ra. Nó rẽ đám đông bước vào. Việt đang nắm tay Đức rất chặt, và Đức thì đang giành tay ra. Linh thấy tất cả như một mớ bòng bong, đang tần ngần thì Vân nói nhỏ : “ Linh à, hình như Việt thấy Đức lấy đồ để ở túi xách của bạn rồi định đi mất nên là…”

Cô đừng có nói linh tinh- Đức quát lên với Vân, nhìn Đức lúc này thật lạ, không dịu dàng hiền lành mà có vẻ gì rất hung dữ - Linh, anh không hiểu bạn em làm cái quái gì ở đây. Anh đang ngồi thì thằng này đến bảo anh lấy đồ của em.
Thằng này….. – Linh không tin vào tai mình.
Anh khuyên em lần sau nên chọn bạn mà chơi, đừng chơi với mấy cái đứa rỗi hơi tâm thần hay đi đổ thừa cho người khác như thế này
Rỗi hơi tâm thần…..- Linh nhắc lại
Đúng đấy, em mà kết bạn với cái lũ này nữa thì….
Thì sao? – Việt im lặng nãy giờ, giờ mới lên tiếng. Lần đầu Linh thấy Việt thật-sự-giận như thế.
Thì chấm dứt - Đức cười khẩy- mà mày bỏ tay tao ra.
Việt quay sang nhìn Linh. Linh lắp bắp :

Việt à, bỏ tay anh ấy ra đi…….
Vừa thoát khỏi bàn tay của Việt, Đức phủi ống tay áo rồi giận dữ đi thẳng.

Anh dừng lại đã – Linh nói , giọng nhỏ và nhẹ khi Đức hằm hằm đi qua nó- trước khi đi anh cũng để lại đồ của tôi đã chứ.
Hả ? Giờ đến cô cũng đổ thừa cho tôi hả ? Thật không sao chịu nổi với cái lũ này
Tôi cho anh nói lại lần nữa.
Tôi không có thời gian lôi thôi với các cô cậu, chip hôi.
Cái gì ở túi anh kia ?- Linh hỏi, mắt vẫn nhìn thẳng vào đôi mắt nâu mà nó đã có lúc bị hớp hồn.
Cái gì ? cái gì ? Làm gì có cái di động nào?
Tôi bảo với anh là tôi làm mất di động à ?
Hả ? Ơ….- mặt Đức tái mét, hắn luống cuống định bỏ chạy thì đã bị Linh kéo ngay lại.
“Bốp” “ Bốp”. Mọi người còn chưa hiểu chuyện gì xảy ra thì đã thấy Đức gục xuống trên sàn. Linh gằn giọng :

Một, cho việc dám động vào em cell của tôi, hai , cho việc DÁM gọi BẠN TÔI là một lũ tâm thần rỗi hơi.
Việt bước vội ra chỗ quầy bar, nói gì đó với chủ quán, thanh toán rồi kéo Linh :

Mình xin lỗi Vân nhé, Linh, đi khỏi chỗ này thôi- vừa nói Việt vừa kéo tuột Linh ra khỏi quán café.
Hai đứa đi bộ hổn hển trên con đường vòng quanh hồ quen thuộc. Linh lúc này đã tháo luôn đôi giày cao gót, cầm vắt vẻo trên tay.

Tao sướng quá mày à - Linh phá vỡ sự im lặng khi hai đứa đã đi được khoảng 10 phút mà chả có ai nói năng gì.
Sướng ?
Sướng chứ. Lâu lắm tao mới được giãn xương cốt thế này.
Ờ, từ hồi ở lớp Karate có ai thắng được mày đâu…
Có chứ, có mày mà. Hehe, hơn nữa tao biết được rằng tao có được đứa bạn TỐT-VÔ-CÙNG.
Mày vẫn không sửa được cái tính đấy, dù có cố nữ tính thế nào thì bản chất bà chằn của mày không bao giờ thay đổi.
UH ..tao là thế mà haha…. Sướng nhất là bỏ được cái đôi giày mắc dịch này ra, đau chân gần chết- Linh nói và cười thật lớn, nhưng Việt thoáng nhận ra có giọt nước trên mắt con bạn thân.
Mày khóc đấy à?
Ờ, thì sao, không được phép khóc hả ? buổi hẹn đầu tiên cuối cùng thế này đây…
Tao xin lỗi..
Mày có lỗi gì mà xin. Chỉ có tao thôi, mà cũng tại hắn ta giống James Blunt quá thể… Chắc tao làm bà cô suốt đời rồi.
Không đến nỗi…- Việt thủng thẳng
Thế hả ?
Bạn tao làm sao làm bà cô cho được, cứ chờ đến hết năm đi. Giờ thì về chứ mày muốn chân đất đi bộ mãi thế này à ?
Linh lắc đầu không hiểu , nhưng nó cũng leo tót lên vị trí quen thuộc trên chiếc xe …. Chạng vạng… trên trời thấp thoáng bóng trăng non….

À cho tao hỏi nốt, hôm nay mày với Vân làm gì mà hẹn nhau ở đây đấy?
Họp ban thiết kế CLB, tuần sau CLB tao tổ chúc sinh nhật ở quán này…
Make it all better when I'm feelin' sad…

Tell me that I'm special even when I know I'm not,

Make it feel good when I hurt so bad, Barely gettin' mad…

3. Có phải mình đã tìm thấy?

Đến lúc này thì Linh không còn nghĩ đến chuyện người yêu người đương nữa. Kỳ thi đang đến gần, đứa nào cũng lo học lo hành đến phờ phạc cả người, thế nên chả có lý do gì mà Việt với Linh lại nằm ngoài cái vòng tròn học-và-thi ấy. Cả tuần tất bật chạy ngược chạy xuôi, deadline cho bài writing, deadline cho project, họp nhóm ôn tập, nói túm lại là một đống deadline đang nhăm nhe chờ đời bọn nó chiến đấu.

“ Cuối cùng cũng đến Chủ Nhật, chỉ còn có một môn nữa là thi xong, nhẹ cả người”- Linh sung sướng nghĩ đến kỳ nghỉ hè đầu tiên của đời sinh viên. Giờ này năm trước bọn nó vẫn còn túi bụi với đủ mọi loại sách vở và lò luyện thi, rồi đề này đề nọ, thi thử thi thật. “Không nghĩ linh tinh nữa’- Linh lắc mạnh đầu, nó lại bước qua vạch vôi sang đường mua kem. Một buổi học tiếng Pháp hoàn hảo luôn được kết thúc bởi kem Tràng Tiền, Linh đã coi điều ấy như là hiển nhiên của cuộc sống. Nó để cho vị lạnh tê của kem lan tỏa khắp đầu lưỡi, chợt nghĩ lại lần trước khi Việt đến “cứu bồ” nó, hai đứa đã thi ăn kem đến mức về nó bị tê răng suốt một buổi…

Xe bus ngày cuối tuần thường vắng, nhưng riêng xe 09 thì lúc nào cũng đông. Linh lên từ bến đầu, nhanh chóng chọn chiếc ghế góc trên cùng, rồi mải mê ngắm phố phường qua ô cửa kính. Mưa lắc rắc, nước mưa lăn dài trên kính. Xe dừng lại ở một bến lạ , một vài người xuống và một người lên. Một anh con trai đồ đạc lỉnh kỉnh, vội vã đi xuống cuối xe để khỏi gây vướng cho mọi người. Đặt ống đựng tranh sang một bên, anh ta ngồi xuống cạnh Linh, vẻ mặt mệt mỏi. Linh khẽ nhìn thấy ngoài ống đựng tranh và ba lô còn có thêm một tập những bản thiết kế nhằng nhịt. Nó chỉ nghiêng đầu rồi lại quay ra nhìn các cửa hàng, ồ, Tracy mới có đợt hàng mới thì phải.

“ Ế, đến bến mình rồi”- mải nhìn lung tung chút nữa là Linh quên béng việc nó phải xuống xe bus. Nó kéo lại cặp đứng dậy thì chợt….nó thấy bên vai mình nặng nặng…. “ hix, sao thế này…”- anh con trai kia đang gục đầu lên vai nó, ngủ ngon lành. Linh luống cuống không biết làm thế nào, mới đặt tay lên định lay anh này dậy thì chiếc xe đã phóng vèo đi. “ Hả, lỡ bến rồi”- Linh không thể tin nổi. Nó chưa bao giờ đi quá bến này, đoạn đường sau đó xe đi nó mù tịt, chỉ biết rằng xe 09 sẽ đi vòng lại và bến cuối sẽ lại là hồ Hoàn Kiếm.” Haizz, đành ngồi đến bến cuối chứ biết làm thế sao, xuống lung tung lại lạc thì đẹp mặt”. Mấy người mới lên xe ngồi trước nó nhìn nó vẻ kì lạ, một con bé mặt bí xị với một anh chàng đang ngủ gục trên vai.

Bọn trẻ bây giờ…- một bà lão lắc đầu làm cho Linh càng thấy ngại tợn.
Chợt có một chiếc xe máy phóng ngang ngay trước đầu xe bus, xe phanh kittttt lại khiến mọi người xô hết về phía trước, mấy người đang đứng luống cuống chút nữa thì ngã. Bác lái xe ló đầu qua cửa xe mắng hai người đi xe máy. Cú phanh khiến anh con trai ngồi cạnh Linh bừng tỉnh. Anh ta ngó đồng hồ, nhìn ra đường rồi buông một câu gọn lỏn :

Ủa? Lại lỡ bến rồi….
Linh thật không thể hiểu nổi anh này, nó lẩm bẩm :

Đúng, anh lỡ rồi đấy, làm cho tôi cũng lỡ luôn đấy, giờ thì mất về nhé.
Hả ? – anh chàng ngó sang phía Linh khiến nó giật bắn mình. Nó chỉ định than vãn cho mình nó nghe thôi, ai dè…
Anh con trai nhíu mày, nhìn thoáng qua đã hiểu vấn đề.

Tôi xin lỗi, tôi làm cô lỡ bến rồi hả?
-………- Linh im lặng, nó gật đầu một cái.

- Chết thật, tối qua thức khuya làm tôi buồn ngủ quá. Thôi tôi với cô ngồi đến bến cuối rồi đi lại từ đầu vậy – Anh ta nhún vai.

“ Người này kì cục làm sao vậy nhỉ”- Linh thấy phản ứng của anh này thật là…. Nó cũng không biết nói sao nữa.

Cô biết đấy, mọi chuyện xảy ra đều có lý do của nó. Không có gì là trùng hợp cả. Thế nên chắc là có chuyện xảy ra thì cả tôi với cô mới đều lỡ bến như thế này- anh ta nói, tay chỉnh lại dây ba lô và xếp lại tập bản thiết kế.
Sau đó thì cả hai cứ ngồi im như thế, không ai nói thêm một từ nào. “ Cũng may hôm nay là Chủ nhật, chứ ngày thường thì ... Mình là chúa xui xẻo, chuyên gia vướng phải những chuyện không đâu”- Linh nghĩ thầm, ngón tay vẽ những hình chằng chịt vô nghĩa trên ô cửa kính mờ nước mưa.
http://ca.360.yahoo.com/youare_myangel_87

Lý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Lý do để khóc - Kì 3 : Có phải mình đã tìm thấy [ tiếp theo ]
» Lý do để khóc - Kì 2 : Cuộc hẹn đầu tiên
» "Lý do để khóc" - Kì 1 : Tao rất lấy làm tiếc
» Sự thật không thể thay đổi...
» cho mình giới thiệu nha